Trang chủ Hỏi đáp bảo hiểm Tiền thưởng có phải đóng BHXH không?

Tiền thưởng có phải đóng BHXH không?

Đăng bởi My Dung

Tiền thưởng có phải đóng BHXH không? – Tiền thưởng được hiểu là khoản mà công ty dành tặng cho người lao động khi có dịp nào đó hoặc do nỗ lực, sự cố gắng mà họ đạt được khi cống hiến cho công ty.

Tuy nhiên nhiều người lo lắng không biết tiền thưởng có phải đóng BHXH không? Vì thế trong bài viết này ĐLT Tín Tâm Việt sẽ cùng bạn tìm hiểu để xem tiền thưởng có phải đóng BHXH hay không dưới đây.

Theo quy định của Pháp Luật thì tiền dùng để đóng BHXH là khoản tiền lương và phụ cấp tiền lương được quy định tại điều 4, khoản 1, 2 & điểm a khoản 3 tại Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH. Căn cứ theo điều đó thì chúng ta sẽ xác định những khoản tiền trong thu nhập của người lao động sẽ bắt buộc phải đóng BHXH.

Tiền thưởng có phải đóng BHXH không? 9

Theo quy định của Pháp Luật có ghi về khoản lương và phụ cấp của người lao động phải đóng BHXH cụ thể:

“Mức lương, ghi mức lương tính theo thời gian của công việc hoặc chức danh theo thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định của pháp luật lao động mà hai bên đã thỏa thuận. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm hoặc lương khoán thì ghi mức lương tính theo thời gian để xác định đơn giá sản phẩm hoặc lương khoán.

Phụ cấp lương, ghi các khoản phụ cấp lương mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

a) Các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ.

b) Các khoản phụ cấp lương gắn với quá trình làm việc và kết quả thực hiện công việc của người lao động.”

Các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

a) Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.”

Từ quy định điều 4, khoản 1, 2 và điểm a khoản 3 tại Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH có thể suy ra những khoản tiền phải đóng BHXH của người lao động sẽ bao gồm:

  • Tiền lương.
  • Tiền Phụ cấp chức vụ, chức danh.
  • Tiền Phụ cấp lưu động.
  • Tiền Phụ cấp thâm niên.
  • Tiền Phụ cấp trách nhiệm.
  • Tiền Phụ cấp thu hút.
  • Tiền Phụ cấp khu vực.
  • Tiền Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
  • Các khoản tiền phụ cấp có tính chất tương tự.

Các khoản tiền bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cho người lao động được hưởng với tiền lương đã được đôi bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động & phải được trả cùng với tiền lương mỗi kỳ thường xuyên.

Nghĩa là những khoản tiền bắt buộc phải đóng BHXH của người lao động sẽ gồm những khoản trên đây. Tức là không có thưởng trong đó. Vậy cụ thể hơn đối với khoản tiền thưởng có bắt buộc phải đóng hay không thì chúng ta sẽ cùng tìm hiểu tiếp để xem việc đóng BHXH của người lao động như thế nào đối với khoản tiền thưởng nhé.

> Xem thêm: Cách tính thuế TNCN từ thưởng Tết, lương tháng 13

Tiền thưởng có phải đóng BHXH không?

Để trả lời chính xác nhất cho cho câu hỏi đang được nhiều người lao động thắc mắc “tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không?” thì chúng ta sẽ căn cứ vào những cơ sở pháp lý tại điều 103 của Bộ Luật lao đông 2012 & điều 4, khoản 11 tại Nghị định số 05/2015/NĐ-CP. Như sau:

“Điều 103. Tiền thưởng

Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.”

Ngoài ra người lao động sẽ không phải đóng BHXH đối với các khoản bao gồm:

  • Đối với tiền thưởng cho sáng kiến.
  • Đối với tiền hỗ trợ ăn giữa ca.
  • Đối với khoản hỗ trợ cho xăng xe đi lại.
  • Đối với khoản hỗ trợ nạp điện thoại vì công việc.
  • Đối với khoản hỗ trợ đi lại khi làm việc.
  • Đối với khoản hỗ trợ tiền nhà ở vì công việc.
  • Đối với khoản hỗ trợ tiền giữ trẻ khi đi công tác do công việc.
  • Đối với khoản hỗ trợ nuôi con nhỏ theo quy định.
  • Đối với hỗ trợ khi người lao động có thân nhân qua đời.
  • Đối với hỗ trợ khi người lao động khi người thân của họ tổ chức kết hôn.
  • Đối với hỗ trợ dịp sinh nhật của người lao động.
  • Đối với trợ cấp khi người lao động bị tai nạn lao động khiến họ gặp hoàn cảnh khó khăn.
  • Đối với trợ cấp khi người lao động bị bệnh nghề nghiệp khiến họ gặp hoàn cảnh khó khăn khi.

Ngoài ra số tiền đóng BHXH không bắt buộc sẽ bao gồm cả quy định theo điều 4, khoản 11 tại Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.

Chung quy lại với tiền bắt buộc đóng BHXH người lao động sẽ không phải đóng đối với những khoản tiền thưởng, chỉ đóng BHXH đối với tiền lương & phụ cấp được hưởng thường xuyên.

Như vậy bạn cần tuân thủ đúng theo quy định của Pháp Luật có liên quan đến BHXH. Đối với các quy định về đóng BHXH, người sử dụng lao động và người lao động cũng cần hiểu rõ để giúp mình thực hiện đúng nghĩa vụ và đảm bảo quyền lợi. Nếu có vấn đề nào cần thắc mắc về BHXH,  hãy liên hệ với ĐLT Tín Tâm Việt theo Hotline: 0986.211.911 (Zalo, Viber) để được tư vấn nhanh chóng,

Nếu thấy hay hãy cho 5 sao bạn nhé!

Để lại một bình luận