Trang chủ Hỏi đáp bảo hiểm Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không?

Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không?

Đăng bởi My Dung

Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không? – Có thể hiểu rút bảo hiểm xã hội là việc người lao động rút toàn bộ quá trình tham gia bảo hiểm xã hội theo trình tự và thủ tục mà pháp luật quy định. Khi rút bảo hiểm xã hội 1 lần, người lao động sẽ được lĩnh một khoản tiền tương ứng với mức đóng và thời gian tham gia bảo hiểm xã hội. Vậy khi nào được rút bảo hiểm xã hội 1 lần? Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không?

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, người lao động thuộc một trong 4 trường hợp sau đây được làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội một lần:

+ Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không?

+ Ra nước ngoài để định cư;

+ Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

+ Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về các đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

Một là: Đối tượng tham gia BHXH bắt buộc

– Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

– Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không? 1

– Cán bộ, công chức, viên chức;

– Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

– Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

– Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

– Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

– Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

– Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

– Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Chính phủ.

– Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.

Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không? 3

Hai là: Đối tượng tham gia BHXH tự nguyện

Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng đã nêu ở trên.

Như vậy, người lao động sau khi rút BHXH 1 lần mà thuộc các đối tượng nêu trên thì hoàn toàn có thể tham gia đóng lại BHXH và thời gian tham gia BHXH sẽ được tính lại từ đầu.

Trên đây là nội dung bài viết Rút bảo hiểm xã hội 1 lần có đóng lại được không? Mọi thắc mắc có liên quan đến thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần lần, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Hotline: 0986.211.911 (Zalo, Viber) của ĐLT Tín Tâm Việt để được tư vấn chi tiết hơn.

Nếu thấy hay hãy cho 5 sao bạn nhé!

Để lại một bình luận